Giá của lưới thép thanh mạ kẽm được xác định dựa trên trọng lượng thép, kích thước thanh chịu lực, khoảng cách giữa các mắt lưới, phương pháp sản xuất, lớp mạ kẽm, yêu cầu gia công, số lượng đặt hàng, bao bì và điều kiện giao hàng. Một tấm lưới thép thanh mạ kẽm tiêu chuẩn từ kho nhà máy có thể có giá thấp hơn nhiều so với tấm lưới thép thanh mạ kẽm răng cưa chịu tải nặng có các lỗ cắt, mép được gia cố, tấm chắn chân hoặc mép bậc thang. Hướng dẫn này giải thích cách báo giá lưới thép thanh mạ kẽm và cách so sánh giá theo mét vuông, tấm, tấn hoặc mét tuyến tính mà không bỏ qua những khác biệt quan trọng về thông số kỹ thuật.
Các nhà máy áp dụng nhiều phương pháp báo giá khác nhau cho lưới thép mạ kẽm. Phương án phù hợp nhất phụ thuộc vào việc người mua đặt hàng các tấm lưới tiêu chuẩn, một sàn công nghiệp hoàn chỉnh, bậc thang, hay một dự án có khối lượng lớn.
| Đơn vị báo giá | Cách sử dụng thông thường | Xác nhận quan trọng |
|---|---|---|
| Giá mỗi mét vuông | Sàn, lối đi, bục và các tấm ván được cắt theo kích thước yêu cầu của dự án | Xác nhận xem diện tích này là diện tích tổng thể của tấm panel hay diện tích hoàn thiện thực tế |
| Giá mỗi tấm | Tấm ván tiêu chuẩn kích thước 1.000 × 6.000 mm hoặc các tấm ván có kích thước tương tự | Kiểm tra kích thước chính xác của thanh định hướng, lưới, trọng lượng, bề mặt hoàn thiện và các chi tiết gia công đi kèm |
| Giá mỗi tấn mét | Các đơn hàng số lượng lớn và sản xuất lặp lại | Xác nhận xem các hạng mục thép, kẽm, hàn, đóng gói và gia công có được bao gồm trong đó hay không |
| Giá trên mỗi mét chiều dài | Lối đi hẹp, bậc thang, nắp hố và ván | Hãy nêu rõ chiều rộng thành phẩm vì một mét chiều dài có thể tương ứng với các diện tích khác nhau |
| Giá mỗi kilôgam | Các công việc gia công theo yêu cầu và các tính toán tại nhà máy dựa trên trọng lượng | Hãy hỏi xem trọng lượng đó là trước hay sau khi mạ kẽm |
Để có được sự so sánh đáng tin cậy, mỗi nhà cung cấp cần đưa ra báo giá dựa trên cùng một tiêu chuẩn vật liệu, kích thước thanh chịu lực, khoảng cách mắt lưới, bề mặt, kích thước tấm, yêu cầu mạ kẽm, quy trình gia công và điều kiện giao hàng. Giá thấp tính theo mét vuông có thể chưa bao gồm các chi tiết như dải cố định, kẹp, mạ kẽm, bao bì xuất khẩu hoặc các phần cắt sẵn mà nhà máy khác đã tính vào giá.

Các con số sau đây là mức giá tham khảo chung trong kế hoạch sản xuất dành cho lưới thép thanh cacbon mạ kẽm. Đây không phải là giá thị trường cố định hay đề nghị mua bán chính thức. Giá thực tế sẽ thay đổi tùy thuộc vào giá thép và kẽm, địa điểm sản xuất, số lượng đặt hàng, tỷ giá hối đoái, hình thức đóng gói và cước vận chuyển.
| Loại lưới thép mạ kẽm | Ngân sách dự kiến của nhà máy | Thông số kỹ thuật tiêu biểu |
|---|---|---|
| Lưới thép hàn thông thường, chịu tải tiêu chuẩn | Khoảng US$45–85/m² | Thanh đỡ kích thước 25 × 3 mm hoặc 30 × 3 mm, lưới đều |
| Lưới thép răng cưa chịu tải tiêu chuẩn | Khoảng US$55–110/m² | Thanh đỡ kích thước 30 × 3 mm hoặc 32 × 5 mm |
| Loại mắt lưới dày 11W4 hoặc 19W2 | Khoảng US$65–135/m² | Kích thước lỗ nhỏ hơn và lượng thanh ngang tiêu thụ nhiều hơn |
| Lưới thép mạ kẽm chịu lực cao | Khoảng US$90–180/m² | Thanh chịu lực kích thước 40 × 5 mm, 50 × 5 mm hoặc lớn hơn |
| Lưới thép được đóng khung theo yêu cầu hoặc gia công phức tạp | Khoảng US$120–260+/m² | Các chi tiết khoét rỗng, dải trang trí, khung, tấm chắn chân, bậc thang và các lớp hoàn thiện đặc biệt |
Các mức giá này thường phản ánh ngân sách xuất xưởng theo điều kiện EXW hoặc FOB. Chi phí vận chuyển đến điểm đến, thuế hải quan, các loại thuế khác, chi phí dỡ hàng và lắp đặt thường được tính riêng. Đối với các đơn hàng lớn, nhà máy có thể báo giá theo tấn thay vì theo mét vuông, nhưng vẫn cần sử dụng bản vẽ đã được phê duyệt và trọng lượng tịnh để so sánh các đề xuất.
Người mua cũng có thể xem xét điều này Bảng giá lưới thép để tìm hiểu các thuật ngữ chung về chi phí sản xuất trước khi yêu cầu báo giá mạ kẽm cho một sản phẩm cụ thể.
Mỗi đơn vị định giá đều giải đáp một vấn đề mua hàng khác nhau. Người mua nên quy đổi tất cả các đề xuất về một cơ sở chung trước khi quyết định đề xuất nào kinh tế hơn.
Giá tính theo mét vuông rất thuận tiện khi diện tích sàn của dự án đã được xác định. Ví dụ, một tấm ván sàn có chiều rộng 1.000 mm và chiều dài 6.000 mm có diện tích danh nghĩa là 6 m². Nếu giá báo là US$75/m², giá trị riêng của tấm ván sàn là khoảng US$450 cho mỗi tấm, chưa bao gồm phụ kiện và chi phí vận chuyển.
Giá tấm rất hữu ích khi nhà cung cấp luôn có sẵn các kích thước tiêu chuẩn trong kho. Không nên so sánh một tấm có kích thước 1.000 × 6.000 mm, một tấm có kích thước 750 × 6.000 mm và một tấm có kích thước 1.200 × 6.000 mm chỉ dựa trên giá mỗi tấm, vì chúng có diện tích khác nhau và lượng thép sử dụng cũng khác nhau.
Việc định giá theo tấn là phổ biến đối với các dự án công nghiệp quy mô lớn. Có thể thực hiện việc chuẩn hóa sơ bộ bằng cách chia tổng giá trị lưới thép cho trọng lượng mạ kẽm ròng. Ví dụ, nếu một tấm lưới có trọng lượng 45 kg/m² và được bán với giá US$80/m², thì giá trị tương đương sau khi hoàn thiện là khoảng US$1,780 mỗi tấn mét. Đây chỉ là một phương pháp so sánh; báo giá theo tấn thực tế có thể dựa trên các giả định khác nhau về thép, kẽm, nhân công và bao bì.
Giá tính theo mét chiều dài là phương án hợp lý đối với các sản phẩm có chiều rộng hẹp. Một dải lưới có chiều rộng 600 mm chứa 0,6 m² trong mỗi mét chiều dài. Với mức giá US$75/m², giá riêng của lưới là khoảng US$45 mỗi mét dài. Một dải có chiều rộng 1.000 mm chứa 1 m² mỗi mét dài và sẽ có giá khoảng US$75 mỗi mét dài theo cùng mức giá đó.
| Chiều rộng thành phẩm | Diện tích tính theo một mét tuyến tính | Ví dụ tại US$75/m² |
|---|---|---|
| 300 mm | 0,30 m² | Khoảng US$22,50/m |
| 600 mm | 0,60 m² | Khoảng US$45/m |
| 750 mm | 0,75 m² | Khoảng US$56,25/m |
| 1.000 mm | 1,00 m² | Khoảng US$75/m |
Lưới thép mạ kẽm nhúng nóng và lưới thép mạ kẽm sẵn không phải là cùng một sản phẩm. Quá trình mạ kẽm được thực hiện ở các giai đoạn khác nhau, điều này ảnh hưởng đến khả năng chống ăn mòn, quá trình gia công, hình thức bên ngoài và giá cả.
| Tính năng | Mạ kẽm nhúng nóng sau gia công | Vật liệu mạ kẽm sẵn |
|---|---|---|
| Quy trình sản xuất | Lưới được hàn, cắt, quấn băng, sau đó nhúng vào kẽm nóng chảy | Tấm hoặc dải thép được phủ lớp phủ trước khi gia công thành lưới thép |
| Bảo vệ mối hàn | Các mối hàn và hầu hết các mép cắt đều được phủ kẽm trong quá trình nhúng | Việc hàn làm bong tróc lớp kẽm tại một số vị trí và cần phải sửa chữa |
| Khả năng chống ăn mòn | Thường có độ bền cao hơn đối với các công trình ngoài trời được chế tạo sẵn | Phù hợp cho các dịch vụ nhẹ hơn hoặc có kiểm soát nếu các khu vực bị hư hỏng được xử lý |
| Hình thức | Có thể xuất hiện các đốm lấp lánh bình thường, sự biến đổi về sắc thái hoặc các vệt kẽm chảy | Thông thường, độ đồng đều cao hơn trước khi gia công |
| Chi phí | Chi phí chế biến, xử lý, mạ kẽm và kiểm tra cao hơn | Thấp hơn đối với một số sản phẩm nhẹ và dây chuyền sản xuất tốc độ cao |
| Ứng dụng điển hình | Sàn ngoài trời, giá đỡ ống, lối đi và các công trình công nghiệp | Các tấm chắn, tấm bảo vệ, nắp đậy và khu vực được bảo vệ dành cho công việc nhẹ |
Việc mạ kẽm nhúng nóng sau khi gia công thường được ưa chuộng đối với các lối đi và bệ vì toàn bộ cụm hàn có thể được phủ lớp mạ. Quy trình này cần được quy định cụ thể cùng với tiêu chuẩn lớp phủ áp dụng, chẳng hạn như ASTM A123/A123M hoặc ISO 1461, khi dự án có yêu cầu.
Thông tin chi tiết hơn về quy trình này có trong tài liệu này Hướng dẫn về lưới thép mạ kẽm nhúng nóng.
Thép cacbon là nền tảng kết cấu của hầu hết các loại lưới thép mạ kẽm. Các yêu cầu kỹ thuật thông thường của dự án có thể quy định sử dụng các loại thép như ASTM A36, Q235B, S235JR hoặc các loại thép khác đã được phê duyệt. Không nên coi các ký hiệu này là có thể thay thế lẫn nhau một cách tự động mà không kiểm tra độ bền chảy, thành phần hóa học, khả năng hàn và các yêu cầu của chủ đầu tư.
Chi phí nguyên liệu thô bị ảnh hưởng bởi:
Đối với các đơn hàng số lượng lớn, nhà máy có thể tính giá dựa trên chỉ số nguyên liệu hoặc chi phí mua thép tại thời điểm sản xuất. Hãy hỏi thời hạn hiệu lực của báo giá và liệu sự biến động đáng kể về giá nguyên liệu có thể dẫn đến việc điều chỉnh giá hay không.
Các thanh chịu lực chịu tải uốn chính và phải được bố trí giữa các điểm tựa. Chiều cao của chúng có ảnh hưởng lớn đến độ cứng, trong khi độ dày ảnh hưởng đến trọng lượng vật liệu và khả năng chịu tải tập trung.
Các kích thước thanh đỡ phổ biến bao gồm 25 × 3 mm, 30 × 3 mm, 30 × 5 mm, 32 × 5 mm, 40 × 5 mm và 50 × 5 mm. Số đầu tiên thường là chiều cao thanh và số thứ hai là độ dày, tuy nhiên thứ tự này luôn cần được xác nhận trên bản vẽ của nhà cung cấp.
Có thể thực hiện ước tính sơ bộ trọng lượng thanh chịu lực bằng công thức sau:
Trọng lượng thanh chịu lực xấp xỉ bằng 7,85 × chiều cao thanh × độ dày thanh ÷ khoảng cách giữa các thanh chịu lực.
Khi các kích thước được nhập bằng milimét, kết quả thu được là khoảng kilôgam trên mét vuông đối với các thanh chịu lực. Sau đó, cần tính thêm các thanh ngang, dải buộc, lớp kẽm và dung sai.
| Thanh đỡ | Ảnh hưởng đến trọng lượng và giá cả | Vị trí điển hình |
|---|---|---|
| 25 × 3 mm | Tiêu thụ thép ít hơn và dễ vận chuyển hơn | Cầu đi bộ nhịp ngắn, tải trọng nhẹ |
| 30 × 3 mm | Sự cân bằng giữa trọng lượng và độ cứng | Sàn công nghiệp tổng hợp |
| 30 × 5 mm | Độ bền cục bộ và trọng lượng cao hơn | Bệ và đường dốc dành cho tải trọng trung bình |
| 32 × 5 mm | Độ cứng cao hơn cho các nhịp dài hơn hoặc nặng hơn | Sàn nâng công nghiệp và khu vực đặt thiết bị |
| 40 × 5 mm | Mức tiêu thụ thép lớn và khả năng chịu tải cao hơn | Các bệ chịu tải nặng và khu vực lưu thông |
| 50 × 5 mm | Trọng lượng lớn, độ cứng cao và chi phí sản xuất cao | Khoảng nhịp dài và tải trọng công nghiệp tập trung |
Việc tăng chiều cao thanh thường mang lại hiệu quả cao hơn trong việc kiểm soát độ võng so với việc chỉ đơn thuần tăng độ dày, nhưng quyết định cuối cùng phải dựa trên bảng tải trọng và cách bố trí các điểm tựa. Một nhịp thông thoáng nhỏ hơn với một dầm bổ sung có thể tiết kiệm chi phí hơn so với việc sử dụng một thanh chịu lực rất nặng trải dài trên toàn bộ công trình.
Lưới sàn là một yếu tố chính ảnh hưởng đến giá cả vì nó quyết định số lượng thanh chịu lực và thanh ngang được sử dụng cho mỗi mét vuông.
| Chức danh | Khoảng cách giữa các thanh đỡ | Khoảng cách giữa các thanh ngang | Tình hình giá cả chung |
|---|---|---|---|
| 19W4 | 1-3/16 inch, tương đương khoảng 30,2 mm | 4 inch, tương đương khoảng 101,6 mm | Mẫu hàn thông dụng dành cho tải trọng tiêu chuẩn |
| 11W4 | 11/16 inch, khoảng 17,5 mm | 4 inch, tương đương khoảng 101,6 mm | Lượng vật liệu sử dụng tăng do khoảng cách giữa các thanh chịu lực gần hơn |
| 19W2 | 1-3/16 inch, tương đương khoảng 30,2 mm | 2 inch, tương đương khoảng 50,8 mm | Có nhiều thanh ngang hơn và thường có giá cao hơn so với mẫu 19W4 |
| 30 × 100 mm | Khoảng cách giữa các thanh chịu lực khoảng 30 mm | Khoảng cách giữa các thanh ngang khoảng 100 mm | Mẫu thiết kế theo hệ mét gần giống với 19W4 |
| 30 × 50 mm | Khoảng cách giữa các thanh chịu lực khoảng 30 mm | Khoảng cách giữa các thanh ngang khoảng 50 mm | Mẫu thiết kế theo hệ mét gần giống với bộ sưu tập Thu Đông 2019 |
Loại 11W4 có bố trí thanh chịu lực dày đặc hơn và các khe hở nhỏ hơn so với loại 19W4. Loại này thường được lựa chọn trong các trường hợp cần đảm bảo an toàn cho gót chân, hỗ trợ bánh xe nhỏ hoặc giữ chặt dụng cụ. Giá thành trên mỗi mét vuông của loại này thường cao hơn do cần sử dụng nhiều thanh chịu lực hơn.
Loại 19W2 có khoảng cách giữa các thanh dọc gần giống với loại 19W4 nhưng sử dụng các thanh ngang đặt gần nhau hơn. Các thanh ngang bổ sung này làm tăng thời gian sản xuất và lượng vật liệu tiêu thụ. Khi so sánh các mẫu theo hệ mét và hệ Anh, cần dựa trên kích thước khẩu độ thực tế, chứ không chỉ dựa vào ký hiệu phân loại.
Đối với những người mua đang so sánh cụ thể một sản phẩm 19W4, điều này Trang về lưới thép 19W4 cung cấp một tham chiếu nội bộ có liên quan.
Lưới thép trơn có bề mặt trên của các thanh chịu lực nhẵn, trong khi lưới thép răng cưa có bề mặt trên được khía rãnh hoặc có răng cưa. Các răng cưa giúp tăng độ bám trên các lối đi ẩm ướt, dính dầu, đóng băng hoặc bị ô nhiễm, nhưng lại đòi hỏi thêm một công đoạn gia công và có thể làm tăng giá thành.
| Tính năng | Lưới thông thường | Lưới răng cưa |
|---|---|---|
| Bề mặt | Mặt bàn bằng thanh trượt trơn tru | Mặt trên thanh đỡ có rãnh hoặc răng cưa |
| Khả năng chống trượt | Phù hợp với nhiều khu vực trong nhà có độ ẩm thấp | Phù hợp hơn với các môi trường ẩm ướt, nhiều dầu mỡ, ngoài trời và trong các dây chuyền sản xuất |
| Vệ sinh | Nói chung thì dễ quét dọn và lau chùi hơn | Các răng cưa có thể bám nhiều bụi bẩn hơn |
| Chi phí | Thấp hơn đối với cùng một kích thước thanh và mắt lưới | Thường cao hơn do chi phí nhân công gia công răng cưa và chi phí dụng cụ |
| Cách sử dụng thông thường | Kho hàng, bãi xếp dỡ hàng khô, sàn dịch vụ trong nhà | Nhà máy lọc dầu, trạm xử lý nước thải, đường dốc, cầu thang và lối đi trên cao bên ngoài |
Không nên mô tả lưới gờ răng cưa là có khả năng chống trượt tuyệt đối. Hiệu suất yêu cầu còn phụ thuộc vào loại giày dép, mức độ bám bẩn, hệ thống thoát nước, độ dốc, việc vệ sinh và tình trạng của các gờ răng cưa. Nếu một dự án yêu cầu một tiêu chuẩn chống trượt cụ thể, yêu cầu đó cần được nêu rõ trong bản mô tả kỹ thuật mua sắm.
Lưới thép tiêu chuẩn thường được sử dụng cho lối đi dành cho người đi bộ, bệ bảo trì, lối đi hẹp và lối vào khu công nghiệp nhẹ. Lưới thép chịu tải nặng sử dụng các thanh chịu lực cao hơn hoặc dày hơn, khoảng cách giữa các thanh hẹp hơn hoặc khung gia cố để chịu được xe nâng, xe dịch vụ, bánh xe thiết bị và tải trọng tập trung cao.
| Loại lưới | Các đặc điểm điển hình | Mức giá tham khảo |
|---|---|---|
| Loại nhẹ | 25 × 3 mm hoặc tương tự, nhịp ngắn, trọng lượng riêng thấp | Thấp nhất |
| Loại tiêu chuẩn | 30 × 3 mm hoặc 30 × 5 mm, tải trọng bình thường do người đi bộ và bảo trì | Trung bình |
| Chịu tải nặng | 40 × 5 mm, 50 × 5 mm hoặc lớn hơn, độ cứng và trọng lượng cao hơn | Cao |
| Nhiệm vụ của phương tiện | Các thanh dầm đặc biệt chịu tải nặng, khoảng cách giữa các điểm tựa hẹp hơn và thiết kế tải trọng bánh xe đã được kiểm chứng | Cao nhất |
Việc phân loại tải trọng nặng cần dựa trên bảng tải trọng hoặc tính toán kết cấu, chứ không chỉ dựa vào từ “nặng” trong tiêu đề danh mục. Tải trọng đồng đều, tải trọng điểm, tải trọng bánh xe, chiều rộng điểm tựa, hướng nhịp và độ võng cho phép đều ảnh hưởng đến việc lựa chọn.
Lớp mạ kẽm bảo vệ thép cacbon bằng cách tạo ra một lớp rào cản và cung cấp cơ chế bảo vệ hy sinh. Độ dày lớp mạ và tuổi thọ sử dụng phụ thuộc vào độ dày thép, tình trạng bề mặt, quy trình mạ kẽm, môi trường, hệ thống thoát nước và công tác bảo dưỡng.
Thông số kỹ thuật của dự án có thể tham chiếu đến tiêu chuẩn ASTM A123/A123M, ISO 1461 hoặc một tiêu chuẩn địa phương khác. Các tiêu chuẩn này quy định các đặc tính của lớp phủ, phương pháp thử nghiệm và các yêu cầu tối thiểu tùy theo loại và độ dày của thép gia công. Không có độ dày lớp phủ nào là phù hợp cho mọi tấm lưới thép.
| Mặt hàng liên quan đến lớp phủ hoặc hoàn thiện | Ảnh hưởng của giá cả và hiệu suất |
|---|---|
| Lớp mạ kẽm nhúng nóng tiêu chuẩn | Giá thông thường cho lưới thép công nghiệp dùng ngoài trời và khả năng chống ăn mòn cao |
| Yêu cầu về lớp phủ cao hơn theo quy định | Có thể cần phải tăng cường kiểm soát quá trình tắm kẽm, kiểm tra hoặc đảm bảo mức tiêu thụ kẽm tối thiểu |
| Sửa chữa các vị trí bị cắt hoặc hàn | Yêu cầu này áp dụng khi vật liệu mạ kẽm được cắt hoặc hàn sau khi mạ |
| Làm sạch sau khi mạ kẽm | Loại bỏ lượng kẽm dư thừa, các mảnh nhọn, tro hoặc các cặn bám sắc nhọn |
| Phủ hai lớp hoặc sơn lên bề mặt kẽm | Chi phí cao hơn nhưng có thể kéo dài tuổi thọ trong các điều kiện khắc nghiệt |
Độ dày lớp phủ phải được đo và ghi chép theo tiêu chuẩn đã thỏa thuận. Người mua cũng cần nêu rõ liệu những sự khác biệt về màu sắc có thể nhìn thấy, các vùng mất độ bóng, các vùng hàn sẫm màu hoặc các vết nhỏ trên bề mặt có được chấp nhận hay không. Bề ngoài sáng bóng đồng đều không phải lúc nào cũng là dấu hiệu cho thấy khả năng chống ăn mòn tốt hơn.
Lưới thép hàn là phương pháp sản xuất phổ biến nhất và thường là phương pháp tiết kiệm chi phí nhất. Các thanh ngang được hàn vào các thanh chịu lực tại mỗi điểm giao nhau, tạo thành một tấm lưới cứng cáp, phù hợp để làm sàn, lối đi, hệ thống thoát nước và bậc thang.
Lưới thép ghép bằng máy ép sử dụng các thanh dọc đã được đục lỗ sẵn và các thanh ngang được lắp vào. Loại lưới này mang lại vẻ ngoài gọn gàng và hoa văn đều đặn, nhưng có thể đòi hỏi thiết bị chuyên dụng và quy trình lắp đặt phức tạp hơn. Các tấm lưới ghép bằng máy ép có thể có đặc tính chịu tải khác so với các tấm lưới hàn có cùng kích thước mắt lưới danh định.
Lưới sàn đinh tán sử dụng đinh tán hoặc các mối nối rèn và thường được lựa chọn cho các ứng dụng có rung động, tải trọng nặng hoặc theo các tiêu chuẩn công nghiệp truyền thống. Chi phí nhân công và thời gian gia công của loại lưới này thường cao hơn so với lưới sàn hàn tiêu chuẩn, nhưng nó có thể là lựa chọn phù hợp trong những trường hợp cần quan tâm đến tải trọng động lặp đi lặp lại.
Khi lưới thép cần được mạ kẽm nhúng nóng, trình tự gia công cần được thỏa thuận trước. Việc mạ kẽm sau khi hàn và buộc dây thường mang lại lớp phủ đồng đều hơn trên tấm hoàn thiện so với việc mạ kẽm trực tiếp lên vật liệu thô trước đó.

Các tấm lưới thép mạ kẽm tiêu chuẩn thường có chiều rộng gần 500, 600, 750, 900, 1.000 và 1.200 mm, với chiều dài khoảng 3.000, 5.800 hoặc 6.000 mm. Một số nhà máy cũng dự trữ các tấm có chiều dài 2.000 mm và 2.440 mm để phục vụ các dự án quy mô nhỏ hơn hoặc việc xếp hàng lên container.
| Định dạng bảng thảo luận | Lợi thế điển hình |
|---|---|
| 600 × 3.000 mm | Dễ dàng vận hành và phù hợp với các lối đi hẹp |
| 750 × 6.000 mm | Hiệu quả cho các lối đi công nghiệp hẹp |
| 1.000 × 6.000 mm | Các định dạng phổ biến của sàn diễn và tấm nền |
| 1.200 × 6.000 mm | Rất hữu ích cho các bệ rộng và đường dốc |
| Cắt theo kích thước yêu cầu | Phù hợp nhất cho các bố cục không đều, các khe hở và các mối nối tấm theo yêu cầu cụ thể của dự án |
Việc có sẵn hàng trong kho có thể giúp rút ngắn thời gian giao hàng và giảm giá thành, nhưng các tấm có sẵn trong kho có thể không hoàn toàn phù hợp với yêu cầu về mắt lưới, răng cưa, lớp phủ hoặc chiều rộng tấm. Sản xuất theo đơn đặt hàng cho phép sắp xếp và lắp ghép hiệu quả hơn, mặc dù có thể cần thêm các công đoạn hàn, mạ kẽm, kiểm tra và lập lịch sản xuất.
Quá trình mạ kẽm tạo thêm một công đoạn sản xuất riêng biệt. Đối với một dự án có nhiều kích thước tấm khác nhau, nhà máy có thể cần phải phân loại, đóng gói và đánh dấu lại các tấm trước khi chuyển chúng đến nhà máy mạ kẽm. Điều này có thể làm tăng thời gian thực hiện so với một đơn hàng lấy từ kho thông thường.
Việc gia công theo yêu cầu thường là cần thiết khi cần lắp đặt lưới sàn sao cho vừa khít với các cột, ống dẫn, bể chứa, thang, cống thoát nước, van và thiết bị. Báo giá từ nhà máy nên phân tách rõ chi phí vật liệu và chi phí gia công để người mua có thể nắm rõ chi phí.
| Dịch vụ thiết kế theo yêu cầu | Tại sao giá lại tăng? |
|---|---|
| Cắt thẳng theo chiều dài | Cắt, loại bỏ gờ, đánh dấu và phân loại |
| Hình cắt không đều | Lập trình CNC, bố trí, phế liệu và hoàn thiện mép |
| Tạo rãnh xung quanh cột hoặc ống | Các phép đo bổ sung và các biện pháp gia cố có thể thực hiện |
| Viền cạnh | Phạm vi áp dụng đối với vật liệu thanh phẳng, hàn, mài và mạ kẽm |
| Tấm bảo vệ ngón chân | Tấm bổ sung, hàn, chi tiết góc và lớp phủ |
| Mép bậc thang | Mép trước dạng góc hoặc răng cưa, tấm đầu và lỗ bắt vít |
| Khung viền | Kiểm tra góc, kênh hoặc khung thanh dẹt và kích thước |
| Tấm ốp có bản lề hoặc có thể tháo rời | Bản lề, khóa, tay cầm nâng và các bộ phận gia cố |
Các lỗ mở có kích thước lớn cần được gia cố bằng thép kết cấu được thiết kế riêng cho lỗ mở đó. Viền lưới thép có dải gia cố giúp cố định các thanh thép đã cắt, nhưng không tự động thay thế cho dầm chịu lực. Đối với các tấm thép mạ kẽm, bất kỳ việc cắt hoặc hàn tại công trường nào sau khi giao hàng đều phải tuân theo hệ thống sửa chữa lớp mạ kẽm đã được phê duyệt.
Giá của lưới có mối liên hệ chặt chẽ với tải trọng mà nó phải chịu. Các thông số thiết kế quan trọng bao gồm:
Khoảng nhịp tự do là khoảng cách không có cột chống giữa các điểm tựa dưới các thanh chịu lực. Khoảng cách này không nhất thiết phải bằng chiều dài tổng thể của tấm. Một tấm dài 6.000 mm có thể có nhiều dầm trung gian và khoảng nhịp tự do chỉ 1.000 mm. Ngược lại, một tấm có chiều dài 2.000 mm có thể phải vượt qua một khoảng trống rộng 2.000 mm và cần sử dụng các thanh chịu lực nặng hơn nhiều.
Bảng tải trọng phải được sử dụng cho đúng loại lưới, kích thước thanh chịu lực, nhịp, hướng tải trọng và tiêu chí độ võng. Không nên thay thế bảng tải trọng 19W4 bằng 11W4, 19W2 hoặc lưới mét mà không có xác nhận. Lưu ý tương tự cũng áp dụng khi so sánh các sản phẩm trơn và có răng cưa hoặc các tấm hàn và tấm khóa ép.
Các thuật ngữ về kết cấu và hướng dẫn về kích thước bổ sung có thể được tìm thấy trong tài liệu này Hướng dẫn về kích thước lưới thép.
Giảm giá theo số lượng thường xuất phát từ việc mua hàng và sản xuất hiệu quả hơn, chứ không phải do tiêu chuẩn vật liệu thấp hơn. Các đơn hàng số lượng lớn có thể giúp giảm chi phí trên mỗi mét vuông vì nhà máy có thể phân bổ các công đoạn như thiết lập máy móc, dụng cụ gia công, kiểm tra chất lượng, mạ kẽm theo lô và đóng gói cho nhiều tấm hơn.
| Tình hình đơn hàng | Hiệu ứng giá điển hình |
|---|---|
| Đơn hàng nhỏ dưới mức số lượng đặt hàng tối thiểu (MOQ) của nhà máy | Có thể áp dụng phí sản xuất, cắt hoặc xử lý tối thiểu |
| Tấm ván tiêu chuẩn | Giá đơn vị thấp hơn và tiến độ sản xuất ngắn hơn |
| Các ô lặp lại giống hệt nhau | Quá trình lồng ghép hiệu quả hơn, hàn nhanh hơn và kiểm tra đơn giản hơn |
| Nhiều kích thước tấm khác nhau | Chi phí đánh dấu, phân loại, thiết lập và kiểm soát chất lượng cao hơn |
| Gói dự án bao gồm các đoạn clip và khung hình | Tổng giá trị cao hơn nhưng chi phí logistics tổng thể có thể thấp hơn |
| Đơn hàng container xuất khẩu | Giảm chi phí đóng gói và vận chuyển trung bình trên mỗi mét vuông |
Lưới thép mạ kẽm thường được bó lại bằng dây thép và đặt lên pallet hoặc bệ gỗ. Các lô hàng xuất khẩu có thể cần thùng gỗ, tấm ngăn, miếng bảo vệ mép, màng bọc chống ẩm và nhãn hiệu cho từng bó. Phương pháp đóng gói ảnh hưởng đến số lượng tấm lưới có thể xếp vừa trong một container và có thể tác động đến chi phí giao hàng cuối cùng.
Trước khi chấp nhận báo giá, hãy yêu cầu cung cấp kích thước lô hàng, trọng lượng tổng, số lượng kiện hàng, phương thức xếp hàng, thời gian sản xuất và điều kiện giao hàng. Hãy xác nhận xem các phụ kiện như kẹp, bu-lông, khung, phụ kiện bậc thang và sơn kẽm thay thế để sửa chữa có được bao gồm trong báo giá hay không.
Hãy so sánh dựa trên các tiêu chí kỹ thuật thay vì chỉ chú trọng vào mức giá thấp nhất. Mỗi đề xuất cần được kiểm tra dựa trên các tiêu chí sau:
| Mục so sánh | Các câu hỏi cần đặt ra cho nhà cung cấp |
|---|---|
| Loại thép | Loại thép cacbon nào và giấy chứng nhận vật liệu nào được cung cấp? |
| Phương pháp sàng lọc | Tấm panel này được hàn, khóa bằng áp lực hay được đinh tán? |
| Thanh đỡ | Chiều cao, độ dày, độ dốc và hướng tải chính xác là bao nhiêu? |
| Thanh ngang | Loại, kích thước và khoảng cách nào được sử dụng? |
| Bề mặt | Lưới này là loại trơn hay có răng cưa, và phần răng cưa có được tính vào giá không? |
| Mạ kẽm | Đây là loại mạ kẽm trước khi gia công hay mạ kẽm nhúng nóng sau khi gia công? |
| Yêu cầu về lớp phủ | Các tiêu chuẩn và kích thước tối thiểu nào áp dụng cho lớp phủ? |
| Sản xuất | Các chi tiết cắt rỗng, dải viền, rãnh khía, khung, tấm chắn mũi và lỗ có được bao gồm không? |
| Tải dữ liệu | Có bảng tải trọng hoặc kết quả tính toán nào được cung cấp cho nhịp thực tế không? |
| Số lượng và số lượng đặt hàng tối thiểu (MOQ) | Giá này có tính đến số lượng đặt hàng tối thiểu hay một container đầy không? |
| Đóng gói và giao hàng | Các chi phí liên quan đến pallet, bao bì xuất khẩu, cước vận chuyển và các khoản phí địa phương đã được tính vào chưa? |
Một nhà máy nhận được bản vẽ bố trí có ghi chú chi tiết, bảng danh mục tấm, yêu cầu về tải trọng và địa điểm giao hàng thường có thể đưa ra báo giá chính xác hơn so với nhà máy chỉ nhận được cụm từ “lưới thép mạ kẽm”. Một báo giá đầy đủ cũng cần nêu rõ thời hạn hiệu lực, vì giá thép và kẽm có thể thay đổi trong suốt quá trình thực hiện dự án.
Giá mỗi mét vuông của lưới thép mạ kẽm là bao nhiêu?
Để tham khảo chung về kế hoạch nhà máy, giá của lưới thép mạ kẽm trơn tiêu chuẩn có thể vào khoảng US$45–85/m², lưới thép răng cưa chịu tải tiêu chuẩn khoảng US$55–110/m², lưới thép mắt nhỏ 11W4 hoặc 19W2 khoảng US$65–135/m², và lưới thép chịu tải nặng khoảng US$90–180/m². Các tấm lưới có khung theo yêu cầu, bậc cầu thang, các phần cắt rỗng và bao bì đặc biệt có thể làm tăng giá thành lên cao hơn các mức giá trên.
Lưới thép mạ kẽm nhúng nóng có tốt hơn lưới thép mạ kẽm sẵn không?
Việc mạ kẽm nhúng nóng sau gia công thường được ưa chuộng hơn cho các bệ ngoài trời, lối đi trên cao và kết cấu công nghiệp, bởi vì tấm hàn hoàn thiện – bao gồm nhiều mép và mối hàn – sẽ được bảo vệ bằng lớp kẽm. Vật liệu đã được mạ kẽm sẵn có thể tiết kiệm chi phí cho các sản phẩm nhẹ, nhưng quá trình hàn và cắt sẽ làm lộ ra các khu vực cần phải sửa chữa. Lựa chọn phù hợp phụ thuộc vào môi trường, yêu cầu về lớp phủ, phương pháp gia công và mục tiêu về tuổi thọ sử dụng.
Tôi cần lưới thép mạ kẽm kích thước nào để làm lối đi?
Các lối đi bộ có nhịp ngắn thường sử dụng thanh chịu lực có kích thước 25 × 3 mm hoặc 30 × 3 mm, trong khi các nhịp dài hơn, thiết bị bảo trì và tải trọng tập trung có thể yêu cầu sử dụng thanh có kích thước 32 × 5 mm, 40 × 5 mm hoặc các loại thanh có kích thước lớn hơn. Hãy chọn kích thước từ bảng tải trọng dựa trên nhịp thông thủy, hướng chịu lực, chiều rộng điểm tựa, loại tải trọng và độ võng cho phép, thay vì chỉ chọn dựa trên chiều rộng của lối đi bộ.